SEARCH | HOME | LOG IN | SIGN UP
แนะนำศูนย์ฯ คำปรึกษา การศึกษา การรักษาพยาบาล กิจกรรม สื่อต่างๆ พื้นที่
แนะนำทีมให้คำปรึกษา
ข่าวทั่วไป
ห้องเอกสาร
ปรึกษา ถาม – ตอบ
หมวดคำปรึกษตามประเภท
 Home > คำปรึกษา > ปรึกษา ถาม – ตอบ > ไม่ได้รับเงินแทจึกึม

ไม่ได้รับเงินแทจึกึม
    makaroi     2011/11/14 12:24 pm
ผมทำงานที่เกาหลีอย่างถูกต้องตามกฏหมายมาเป็นเวลา 6 ปีและเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ได้หมดสัญญาจ้างกับทางบริษัทและได้เดินทางกลับประเทศไทย ก่อนกลับทางบริษัทไม่ได้จ่ายเงินแทจึกึมให้ ส่วนเงินกุกมินยอนได้โอนมาให้ในเดือนมีนาคมแล้ว ผู้จัดการบริษัทบอกว่าให้กลับประเทศไทยก่อนแล้วจะโอนตามมาให้ทีหลัง ประมาณสิ้นเดือนเมษายนที่ผ่านมา
หลังจากนั้นเมือ่ครบกำหนดก้ไม่มีการโอนเงินมาแต่อย่างใด ติดต่อไปที่บริษัทก็ติดต่อไม่ได้ ก่อนกลับพวกผมได้ยื่นเอกสารขอรับเงินไว้กับทางศูนย์ช่วยเหลือที่ซอนัน เขตที่ผมทำงานอยู่ไว้แล้ว หลังจากไม่ได้เงินก็ได้ปรึกษากับกรมแรงงานจังหวัด และได้ยื่นเอกสารกับทางประเทศไทยอีกครั้งหนึ่ง และพยายามติดต่อไปที่เกาหลีผ่านสถานฑูตไทยได้ มีคนรับเรื่องและให้แฟ็กซ์ส่งเอกสารหลักฐานการจ้างงานให้ไป ผมได้ทำตามที่เค้าแนะนำทุกอย่าง แต่เมื่อติดต่อไปล่าสุดในเดือนนี้ก้ไม่มีใครสามารถบอกได้ว่าจะได้เงินแทจึกึมตัวนี้ไหม หลังจากนั้นเรื่องเรื่องก็เงียบหายไป

กระผมอยากได้คำแนะนำ ว่าควรจะทำอย่างไรต่อไป เมื่อเรากลับประเทศไทยแล้ว บริษัทมีสิทธิที่จะให้หรือไม่ให้เงินแทจึกึมได้ หรือไม่ได้ งั้นหรือครับ

ขอรบกวนตอบคำถามด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
view list 

Jump to:  

KMcenter 137-1 Garibong 1 Dong, Guro-Gu, Seoul.
Copyright by 2004 MigrantWorkers Center in Korea. All right, reserved. Representative : Son Jong Ha
Supported by ONTOIN